Wanasema mapenzi ya kweli si yale ya wapenzi wanaokufa pamoja ila ni yale ya wapenzi wanaoishi pamoja kwa upendo mpaka kuzeeka kwa pamoja. Japo wanasema ulemavu ni chanzo cha kushindwa kupata mwenza, ila kauli hii inaenda tofauti sana na Joyce Jira, mzaliwa wa kijiji cha Bodoe, eneo la Kikambala, kaunti ya Kilifi, japo kwa sasa ni mkazi wa Likoni. Huyu ana ulemavu wa kutoona. Licha ya kuwa na hali hiyo, haikumzuia msichana huyo kumpata mwenza wa maisha yake. Kwa miaka 26 sasa, Joyce alikuwa akiishi na ulemavu wa macho tangu kuzaliwa kwake. Pengine hakuwaza kwamba angewahi kumpata mwenza wa maisha yake na kumpenda kwa dhati. Mimi nilizaliwa na shida ya macho tokea bado ni mdogo, hiyo shida ndo ilinianza. Ni hapo, maisha ya ndoa naona ni kama ya kawaida tu. Maisha ya ndoa bora tu mwa mnaelewana bibi na bwana, alafu iwe yule bwana amekuelewa tatizo lako, basi mnaishi vizuri. Aliamini akipata mwenza atakuwa amepata usaidizi wa kutosha. Kulingana na hali aliyonayo Joyce anajua fika kwamba amri moja ya Mungu iliyoelekezwa kwa binadamu ni upendo. Lakini je, unajua alimpata vipi bwanake? Sasa kupatana hapo, ndo siniendo, aliniona ndio, baadaye tuka akaniongelesha na tukaelewana, ndio tukaingia kwa ndoa. Ama kweli Kipenda cho roho hula nyama mbichi, na ndivyo ilivyo kwa mvulana David Mtsonga ambaye hofu yake kwa Mungu na mapenzi yake ya dhati kwa mkewe ndicho kilichomfanya kumwoa bila kujali muonekano. Mlemavu ni binadamu tu wa kawaida. Sasa mwenye anasema haizi wa mlemavu hiyo, nafikiri huwa anakosea, lakini ulemavu siko chanzo cha kuwa yaiti mtu huwezi muoa, manake mimi huyo bibi yangu ni mlemavu na naishi naye tu kama wenye wanaishi mtu na bibi yake, watu wa kawaida ambao hawana ulemavu. Kama ni kazi yeye iwafanya, ni kujipikia, iwapika, kufua, iwafua, yani karibu kazi zote yeye hufanya. David si mlemavu, na jambo linalomkera zaidi ni familia zinazowabagua na kuwatenga watu wanaoishi na ulemavu. Na hii ndio chanzo cha walemavu wengi kujipata wakiomba kwa ukosefu wa masomo, ikizingatiwa kwamba tegemeo kubwa la mlemavu ni elimu. Shida ni ukosefu wa elimu, labda wale hawakupata elimu. Kwa sababu watu, wa, watu walemavu huwa tunategemea elimu, tukija tukikosa tu, basi ndo tunakuaombaomba, kwa sababu hakuna kazi nyingine tunaweza fanya, isipokuwa labda tuwe na elimu ndo tufanye hizi kazi ambazo unaona wengi tunafanya kama walimu, lawyer. Mtu anaweza kuwa lawyer licha ya hali yake hiyo. Joyce hajawahi kubaguliwa katika familia yake na hiyo ndiyo ilimpa msukumo wa kujikubali na kusoma kwa bidii bila kujali mwonekano. Japo mapungufu yake ya kupooza macho yako dhahiri, lakini kinachojificha ni uwezo wake. Hata hivyo, Joyce amejua siri ya msemo kwa jishinde ushinde, ndo maana anajiona kinawiri kimaisha kwa sasa. Joyce aliajiriwa kama mwalimu katika shule ya Likoni for Blind baada ya kuhitimu katika chuo cha Thika. Familia yangu ilinilea kama mtoto wa kawaida hawakunitenga, walinichukulia tu kama mtoto wa kawaida, hawakuona hiyo disability ambayo nilikuwa nayo. Kwa mujibu wa sensa ya mwaka wa 2019, asilimia 1.9 ya wakazi wa kaunti ya Mombasa wanaishi na mapungufu fulani ya mwili, hawa wakiwa ni watu takriban elfu ishirini na tatu kati ya idadi jumla ya wakazi milioni 1.2 wa kaunti hiyo. Hata hivyo, eneo bunge la Kisauni limenakiliwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaoishi na no ulemavu. Jamii nyingi za watu wa aina hii hazijawahamasisha vilivyo kuhusu jinsi ya kukabili mapungufu ya mwili, wengi wao wakiwachukulia watu kama hao viumbe laaniwa katika jamii. Aidha, wengine huwatupa ama kuwatoa uhai watoto walemavu, lakini Joyce ana ushauri kwa jamii za aina hiyo. Kwa wale ambao hawapeleki watoto shule, kuna wale ambao watu wanawafungia manyumbani, wanasema eti ni mzigo. Kuna wenye wanasema ni mzigo, na kuna wenye wanasema ni laana. Mimi nina ushauri mmoja, huyo huyo mlemavu siku mmoja anaweza kuwa kukusaidia, anaweza kuwa wa msaada. Hata hawa watu wa kawaida wanaweza kosa kukusaidia, lakini mlemavu akawa ni mtu wa msaada, kwa sababu mimi nisingesomeshwa, nisingekuwa mwalimu na nisingejitegemea pia, mi ningeombaomba, lakini yule a omesa na kakwa mtu wa maana sana kwa, kwa, kwa, kwa jamii. Mimi ni Joffrey Chiro.